How literate is Tanzania’s literate?

There is good debate going on in Wanazuoni Network on literacy issues.

Below are some basic statistics from Standrd Seven 2009 Results, where 50.6% have failed with worse performance in English and Mathematics. Chambi Chachage and other Educational Stakeholders, suggest with should declare ‘Education Crisis’ and come up with ‘Stimulus Package’

Waziri wa Elimu Prof Maghembe jana ametangaza Matokeo ya darasa la saba kwa mwaka 2009.Waliofeli ni 505,737 ambao ni nusu ya watahiniwa yaani asilimia 50.6. Waliofaulu ni 493,333 ambao ni asilimia 49.4. Takwimu nyingine za matokeo haya, hizi hapa kwa ufupi:

  • Jumlya ya watahiniwa ni 999,070. Wasichana 502,624 (asilimia 50.3) na wavulana 496, 446 (asilimia 49.7)
  • Waliofeli ni wasichana 285,374 (asilimia 56.4) na wavulana 220,363(asilimia 43.6). Wamepata chini ya asilimia 100 za jumla ya masomo yote
  • Waliofaulu ni wasichana 217,250 (asilimia 44) na wavulana 276,083 (asilimia 56).
  • Walio changuliwa kujiunga na shule za serikali ni 445,954 sawa na asilimia 90 ya waliofauli, lakini ni asilimia 45 tuu ya watahiniwa wote. Mchakato wa wengine kuchaguliwa shule za kata unaendelea.
  • Alama ya juu kufaulu wa wasichana ni 233 na wavulana 235, ya chini kwa wote ni alama 100.
  • Walio tarajiwa kufanya mtihani ni wanafunzi 1,024,488 ambapo 25, 418 walishindwa kufanya mtihani, lakini Waziri hajeleza sababu kwa kushindwa kwao.
  • Wanafunzi wajawazito waliruhisiwa kufanya mitihani. “Tangu mwaka jana, tuliagiza kwamba hata kama mwanafunzi atakuwa mjamzito, aruhusiwe kufanya mitihani,” Profesa Maghembe
  • Somo la Hisabati walio faulu ni asimilia 21 wakati Kiinfereza ni asilimia 35.4. Waliofeli Hisabati ni asilimia 79 na Kiingereza ni 64.6% Je kwa takwimu hizi na mpango wa serikali kufundisha masomo yote kwa Kiingereza kuna tija yoyote?
  • Somo la Kiswahili matokeo ni mazuri kwani kiwango cha kufaulu ni 69.08% likifwatiwa na Maarifa 59.46% na Sayansi 53.41%
  • Mkoa wa Dar Es Salaam ndio uliongoza kwa kufaulu kwa 68% ukifuatiwa na Arusha 65.7% na Iringa 59.65%
  • Shinyanga ndio ya mwisho, imefaulisha 31.88%, Singida 36.13 na Tabora 39.80%.
  • Wanafunzi wasioona waliofanya mtihana ni 78 na wenye uono hafifu ni 164. Japo matokeo yao hajatajwa, lakini Serikali inastihili pongezi kwa idadi hii ndogo, naamini miaka mingine idadi ya kundi hili litaongezeka.
  • Kwa taarifa zaidi unaweza kusoma MwananchiTanzania Daima.

Kwa takwimu hizi, serikali itachukua hatu gani za kurekebisha kasoro?
Rais J.Kikwete, tarehe 5.11.2009 alipokuwa MovenPick anahutubia mkutano wa Raundi ya Pili ya Mazungumzo ya Wachumi (The Economist Conferences Second Roundatable) alieeleza hatua ambazo serikali yake ilichukua baada ya matokeo ya ripoti ya Benki ya Dunia ya Ufanywaji ya Biashara (Doing Business Report 2010). Benki ya Dunia iliiondoa TZ kati ya nchi 10 bora kwa kurekebisha/kulegeza mazingira ya biashara (10 top reformers) . Katika ranking, TZ ilishuka kwa nafasi TANO toka 126 (mwaka 2009) mpaka 131. Rais alichukulia swala hili kwa binafsi yake na umakini mkubwa (personaly and a matter of serious. Aliitisha mkutano wa wizara na taasisi zinaohusika na ‘poor ranking’ hiyo. Kisha Kikosi Kazi-Task Force iliundwa ili kuchambua sera za biashara na uwekezaji na taratibu mbali mbali.
Kama haya yote yalifanywa kutokana na ripoti ya WB kuishusha Tanzania nafasi 5, kwa kufeli asilimia 50.6 naamini kubwa zaidi lipaswa kufanywa na serikali.

About these ads
Published in: on December 15, 2009 at 1:09 pm  Leave a Comment  
Tags: , , ,

The URI to TrackBack this entry is: https://marafikiwavitabu.wordpress.com/2009/12/15/how-literate-is-tanzanias-literate/trackback/

RSS feed for comments on this post.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s

Follow

Get every new post delivered to your Inbox.

%d bloggers like this: